labarai

Maganar fasaha na ƙwayoyin rigakafi guda biyu waɗanda ke haifar da halayen sinadarai guda biyu.Kirkirar Hoto: Hoton Oscar Melendre Hoyos
Masu bincike sun ƙirƙiri dabara don haɗa ƙwayoyin aiki tare da takamaiman ƙwayoyin rigakafi.
Kwayoyin rigakafi sune fitattun alamomin halitta: tunatarwa ce da ke ba mu alamun cututtuka da yawa da kuma yadda tsarin garkuwar jikin mu ke yakar su.Yanzu, ƙungiyar masana kimiyya daga Jami'ar Roma (Italiya) sun sami hanyar da za su sake dawo da su ta yadda za su iya haifar da takamaiman halayen sunadarai.
"Mun nuna dabarun yin amfani da takamaiman ƙwayoyin cuta don sarrafa halayen sinadarai waɗanda ke samar da nau'ikan ƙwayoyin cuta masu yawa daga hoto zuwa magungunan warkewa," in ji cikakken farfesa kuma babban marubuci a Jami'ar Rome Tor Vergata Francesco Ricci."Hanyar mu tana ba da damar haɗa ƙwayoyin ƙwayoyin aiki daga masu ƙididdigewa marasa aiki kawai lokacin da takamaiman ƙwayoyin rigakafi suka kasance a cikin cakudawar amsa."
Don cimma wannan burin, masu binciken sun yi amfani da damar yin amfani da nau'in DNA oligonucleotides na roba da kuma tsinkayar hulɗar DNA-DNA."Synthetic oligonucleotides sune kwayoyin halitta masu ban mamaki waɗanda za a iya gyara su tare da jerin ƙungiyoyi masu amsawa da kuma abubuwan da za su iya ganewa da za su iya kai hari ga takamaiman ƙwayoyin cuta," in ji Lorena Baranda, ɗalibin PhD a ƙungiyar Farfesa Ricci."A cikin aikinmu, mun ƙirƙira da haɗa nau'ikan DNA guda biyu waɗanda aka gyara waɗanda zasu iya ganewa da ɗaure takamaiman ƙwayoyin cuta.Lokacin da wannan ya faru, ƙungiyar mai amsawa da ke haɗe zuwa ɗayan ƙarshen sarkar DNA za ta kasance kusa sosai.A ƙarshe za a haifar da halayensu, wanda zai haifar da samuwar samfuran sinadarai.
Za a iya amfani da dabarun da aka nuna a cikin wannan aikin, alal misali, don sarrafa samuwar kwayoyin aiki (irin su magungunan warkewa) ta hanyar rigakafin ƙwayoyin cuta.A matsayin hujja na ka'idar wannan aikace-aikacen da za a iya yi, masu bincike sun nuna samar da maganin rigakafi wanda zai iya hana aikin thrombin, wanda shine mahimmin enzyme don haɗin jini da kuma muhimmiyar manufa don maganin thrombosis.Farfesa Ricci ya ce: "Mun tabbatar da cewa takamaiman maganin IgG na iya haifar da samuwar magungunan kashe kwayoyin cuta, wanda aka kara tabbatar da hana ayyukan thrombin yadda ya kamata."Wannan dabarar ta keɓance musamman ga wanda aka yi niyya kuma ana iya tsara shi.Mun yi imanin wannan zai zama sabuwar hanya don maganin da aka yi niyya da ganewar asali.“Ya karasa maganar.
Magana: "Sadarwar yanayi", wanda Lorena Baranda Pellejero, Malihe Mahdifar, Gianfranco Ercolani, Jonathan Watson, Tom Brown Jr da Francesco Ricci suka rubuta, "Amfani da ƙwayoyin rigakafi don sarrafa halayen sinadarai a cikin samfuran DNA", Disamba 7, 2020, DOI: 10.1038/ s41467 -020-20024 -3
Binciken da ke cikin wannan labarin kuma Gianfranco Ercolani da Malihe Mahdifar na Jami'ar Tor Vergata da ke Rome ne suka yi, da Jonathan Watson da Tom Brown Jr na ATDBio, Oxford, UK.
SciTechDaily: Mafi kyawun gidan labarai na kimiyya da fasaha tun 1998. Ci gaba da sabuntawa tare da sabbin labaran fasaha ta imel ko kafofin watsa labarun.
Kamar dai yadda masu binciken kayan tarihi suka yi fatan gano abubuwan da suka faru a baya, ƙungiyar masana ilimin taurari ta duniya sun sami nasarar shiga cikin gajimaren ƙura…


Lokacin aikawa: Dec-23-2020